ปกติเราอาจจะเห็นงานจากฝั่ง US กันบ่อยๆ แต่วันนี้พราวด์ลี่พรีเซนต์สำนักข่าวจากเยอรมนี Blaulicht Berlin / Morgenpost
ที่ก็มีงานข่าวแบบ data-driven และ interactive น่าสนใจหลายชิ้น
![](http://localhost/wordpress/wp-content/uploads/2021/06/Screen-Shot-2564-06-18-at-2.34.29-PM-860x496.png)
ลองดูอย่างชิ้นนี้ที่เราว่าโดนเส้นได้ใจ “Ost-West? Nord-Süd? Oder ganz anders?” เป็นงานที่ให้เราลองลากเมาส์ตัดฉับๆ แบ่งเยอรมนีเป็นสองส่วน เพื่อดูว่าหากวันนี้.. เยอรมนีแบ่งประเทศเป็นสองส่วนแบบนั้น ค่าเฉลี่ยมิติต่างๆ ของแต่ละฝั่ง ไม่ว่าจะเป็นคุณภาพที่พักอาศัย ระดับรายได้ ความเร็วอินเทอร์เน็ต ไปจนถึงจำนวนกราฟิตี้ต่างๆ ในเมือง จะเป็นยังไงบ้าง
ซึ่งจริงๆ ข้อมูลก็มีละเอียดถึงระดับเมืองนั่นแหละ ที่คำนวณแบบนี้ออกมาได้ แล้วก็ไม่ได้มีแค่ตัวเลขให้ดูเฉยๆ นะ ทั้งหมดยังมีคำอธิบายว่าค่าต่างๆ เหล่านั้นหมายถึงชีวิตจริงๆ ที่ต้องเจอแบบไหนด้วย
![](http://localhost/wordpress/wp-content/uploads/2021/06/Screen-Shot-2564-06-18-at-2.34.59-PM-860x493.png)
ดียิ่งกว่าดี คือมีการเปิด Raw Data ให้คนอื่นๆ เอาไปสำรวจหรือใช้งานต่อได้ ซึ่งถ้าดูที่มาของข้อมูลแล้ว ส่วนใหญ่ก็มาจากสำนักงานสถิติของเขา (Federal and Statistical Office) และหน่วยงานรัฐอื่นๆ
แถมยังแจกเครื่องมือที่ใช้ทำแผนที่อย่าง https://leafletjs.com ซึ่งเป็น open-source ให้เอาไปใช้ทำได้
![?](https://z-p3-static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t33/2/16/1f49a.png)
นี่แค่งานเดียวที่ยกมาเป็นตัวอย่าง แต่ Morgenpost ยังมีงาน Interactive อื่นๆ ที่น่าสนใจ ลองเข้าไปดูกันได้